ผอ SACICT แลกเปลี่ยนมุมมองงานคราฟต์กับคนรุ่นใหม่
นายพรพล เอกอรรถพร ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมศิลปาชีพระหว่างประเทศ ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับ น้องๆนิสิตจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ในโครงการ Young Startup Entrepreneur Program หรือ YSEP ในมุมมองเรื่อง “การขับเคลื่อนเศรษฐกิจสร้างสรรค์ด้วยงานศิลปหัตถกรรมไทย” ผ่านระบบ VDO Conference ซึ่งได้มีการหยิบยกในประเด็นการสร้างโอกาสและความเป็นไปได้ในงานศิลปหัตถกรรมไทยในเวทีโลก การที่ SACICT ผลักดัน “คุณค่าความเป็นไทย” ในทุกมิติของการดำเนินงาน การเสริมสร้างทักษะฝีมือ องค์ความรู้มุมมองธุรกิจแก่ผู้สร้างสรรค์งานหัตถกรรม ผู้ประกอบการ ชาวบ้าน และชุมชนหัตถกรรม ให้มีทักษะทั้งในด้านการผลิต การบริหารจัดการด้านการตลาด Digital Marketing การออกแบบผลิตภัณฑ์ที่ตอบโจทย์ตลาด ผ่านการเรียนรู้ทั้งออนไลน์และออฟไลน์ รวมไปถึงการผลักดันการท่องเที่ยวเชิงหัตถกรรมที่มีชุมชนเป็นศูนย์กลาง เพื่อสร้างประสบการณ์ตรงในการเรียนงานหัตถกรรมผ่านการท่องเที่ยว โดยเฉพาะการสืบทอดไปสู่คนรุ่นใหม่ โดยในช่วงปลายปีนี้จะมีการจัดกิจกรรม “ผ้าไทยใส่ได้ทุก Gen” เพื่อสร้างคุณค่าความเป็นไทยไปยังกลุ่มคนในทุกช่วงวัย โดยเฉพาะกลุ่มมิลเลนเนียลให้เกิดความรักและภาคภูมิใจในความเป็นไทย พร้อมผลักดันให้กลายเป็นสตาร์ทอัพผ้าไทยในอนาคต
![](https://sacit.or.th/uploads/items/attachments/d85753f9fffd5bc75de09475aed5b3f1/_65ed43bc9e8f66fcd138e7db129e9942.jpg)
![](https://sacit.or.th/uploads/items/attachments/d85753f9fffd5bc75de09475aed5b3f1/_4800cddc716de71776db289ff035d88f.jpg)
![](https://sacit.or.th/uploads/items/attachments/d85753f9fffd5bc75de09475aed5b3f1/_e68289f0dc8d48c5dae58e83f6c550cb.jpg)
![](https://sacit.or.th/uploads/items/attachments/d85753f9fffd5bc75de09475aed5b3f1/_98ccf1652fb89a11617667f05562c41c.jpg)